Reevol

CES vs MWC vs Hannover Messe: hội chợ nào, khi nào và vì sao

So sánh theo từng tiêu chí giữa các hội chợ thương mại lớn tại phương Tây: chân dung người mua, chất lượng khách hàng tiềm năng, chi phí, và nhà xuất khẩu nào đạt ROI tốt nhất từ từng hội chợ.

By Hyde Woo··24 min read

CES vs MWC vs Hannover Messe: Hội chợ nào, khi nào, và vì sao

Việc chọn giữa CES, MWC Barcelona và Hannover Messe không phải quyết định marketing. Đây là quyết định vận hành trị giá $50,000+. Chọn sai, bạn sẽ mất hàng tháng chuẩn bị để gặp những người mua không mua danh mục của bạn. Chọn đúng, bạn sẽ nén sáu tháng phát triển bán hàng vào bốn ngày.

Hướng dẫn này phân tích ba hội chợ theo thành phần khán giả, tổng chi phí triển lãm, yêu cầu hải quan và thủ tục thị thực. Bạn sẽ thấy ma trận quyết định ghép danh mục sản phẩm với hội chợ, cùng timeline thực thi để không phải xoay xở nước rút.

Vì sao quyết định này quan trọng: Bài toán $50K+ cho nhà triển lãm quốc tế

Chi phí “all-in” thực tế khi triển lãm tại hội chợ lớn

Tiền thuê diện tích là chi phí dễ thấy. Hiếm khi là lớn nhất.

Một gian hàng 20 m² tại Hannover Messe tốn €8,000–€12,000 cho phần diện tích. Cộng dựng gian hàng (€15,000–€40,000), điện và internet (€2,000–€5,000), đi lại cho đội 4 người (€6,000–€12,000), khách sạn mùa cao điểm hội chợ (€4,000–€8,000), vận chuyển thiết bị demo (€3,000–€15,000), ấn phẩm và quà tặng (€2,000–€5,000), ăn uống và tiếp khách (€2,000–€4,000).

Tổng: €42,000–€101,000 cho một hiện diện khiêm tốn tại một hội chợ.

Với CES hoặc MWC, quy đổi sang USD hoặc EUR ở mức tương tự, rồi cộng phí ATA Carnet, phí đại lý hải quan và chi phí cơ hội thời gian của đội bạn.

Điều các nhà vận hành xuyên biên giới thường sai khi chọn hội chợ

Ba sai lầm chính:

Đuổi theo danh tiếng thay vì độ phù hợp. CES tạo lượng phủ truyền thông khổng lồ. Điều đó quan trọng nếu bạn ra mắt sản phẩm tiêu dùng và cần người mua lẻ thấy bạn trên TechCrunch. Ít quan trọng nếu bạn sản xuất cảm biến công nghiệp và cần quản lý thu mua từ OEM ô tô.

Xem nhẹ phức tạp hải quan. Thiết bị demo của bạn tạm thời qua biên giới. Không có chứng từ phù hợp, hải quan có thể giữ hàng vượt quá hạn dựng gian. Tệ hơn, họ có thể áp thuế mà bạn không bao giờ thu hồi được.

Xem chọn hội chợ như việc thường niên. Hội chợ phù hợp cho thâm nhập thị trường khác với hội chợ phù hợp cho giai đoạn đã hiện diện. Startup phần cứng có thể cần độ phủ CES khi ra mắt. Ba năm sau, chính công ty đó có thể cần mật độ người mua công nghiệp của Hannover Messe.

CES, MWC và Hannover Messe tổng quan: So sánh nhanh 2025

Ngày, địa điểm, và quy mô chính

Yếu tốCES 2025MWC Barcelona 2025Hannover Messe 2025
Ngày7-10 tháng 1, 20253-6 tháng 3, 202531 tháng 3 - 4 tháng 4, 2025
Địa điểmLas Vegas, Nevada, USABarcelona, SpainHannover, Germany
Khách tham dự (2024)135,000+ từ 150+ quốc gia101,000 từ 205 quốc gia130,000 từ 150 quốc gia
Nhà triển lãm4,300+2,700+4,000
Diện tích trưng bày2.5 triệu sq ft thuần120,000+ sq m17 khu nhà triển lãm
Khoảng chi phí gian hàng$42-$55/sq ft€350-€600/sq m€180-€350/sq m
Trọng tâm chínhĐiện tử tiêu dùng, công nghệ ô tô, y tế sốDi động, kết nối, CNTT doanh nghiệpTự động hóa công nghiệp, năng lượng, sản xuất
Quốc gia đối tác 2025N/AN/ACanada

Thành phần khán giả: Ai thực sự tham dự mỗi hội chợ?

Các con số trên cho bạn quy mô. Không cho biết người mua của bạn có tham dự không.

CES thu hút nhà bán lẻ điện tử tiêu dùng, truyền thông công nghệ, quỹ đầu tư mạo hiểm và người tiêu dùng sớm. MWC hút các nhà mạng viễn thông, hệ sinh thái di động và người quyết định CNTT doanh nghiệp. Hannover Messe lôi kéo đội thu mua công nghiệp, kỹ sư sản xuất và chuyên gia tự động hóa.

Theo Deutsche Messe AG, 70% khách Hannover Messe có thẩm quyền mua sắm. Mật độ người quyết định này lý giải vì sao nhà cung cấp công nghiệp ưu tiên sự kiện này dù độ phủ truyền thông kém CES.

Bạn sẽ gặp người mua nào? Đào sâu khán giả theo hội chợ

Phân bổ loại người mua theo hội chợ

CES: Nhà bán lẻ tiêu dùng, truyền thông và người dùng sớm

Consumer Technology Association định vị CES là sân khấu toàn cầu cho đổi mới tiêu dùng. Định vị này mang lại các nhóm người mua cụ thể:

Người mua lẻ từ Best Buy, Amazon, Walmart và tương đương quốc tế săn sản phẩm cho mùa tới. Nếu bạn bán hàng tiêu dùng hoàn thiện, các cuộc gặp này có thể rút ngắn hàng tháng tiếp cận người mua.

Truyền thông công nghệ phủ kín sự kiện. Demo hấp dẫn có thể tạo tin bài đáng giá hơn chi phí gian hàng. Nhưng truyền thông mà không có phân phối bán lẻ sẽ tạo nhận biết khó chuyển hóa doanh thu.

Đội đầu tư mạo hiểm và phát triển doanh nghiệp tham dự để tìm mục tiêu đầu tư/mua lại. Startup phần cứng tìm vốn sẽ có cơ hội tiếp cận tập trung.

Thiếu vắng: Thu mua công nghiệp. Người quyết định sản xuất. Người mua B2B ngoài công nghệ tiêu dùng. Nếu sản phẩm bán cho nhà máy thay vì người tiêu dùng, đi CES là trả giá Las Vegas để gặp sai khán giả.

MWC: Nhà mạng, CNTT doanh nghiệp và hệ sinh thái di động

MWC Barcelona là cuộc tụ họp thường niên của ngành di động. GSMA báo cáo 1,100+ CEO tham dự năm 2024, phản ánh mật độ lãnh đạo cao.

Nhà mạng viễn thông cử đội kỹ thuật và thương mại đánh giá thiết bị mạng, nền tảng phần mềm và đổi mới dịch vụ. Nếu bạn bán cho carrier, MWC tập trung đúng người mua mục tiêu.

Người quyết định CNTT doanh nghiệp đến vì bảo mật di động, quản trị thiết bị và giải pháp kết nối. Mảng doanh nghiệp tăng trưởng khi di động trở thành hạ tầng hơn là thiết bị tiêu dùng.

Các bên trong hệ sinh thái di động gồm nhà phát triển ứng dụng, nhà sản xuất thiết bị, nhà cung cấp linh kiện và công ty nền tảng. Chương trình startup 4YFN (Four Years From Now) quy tụ 1,000+ startup tìm đối tác và vốn.

Thiếu vắng: Người mua bán lẻ tiêu dùng. Sản xuất công nghiệp. Thiết bị nặng. Tác động kinh tế €500 triệu/năm của MWC với Barcelona đến từ khán giả tập trung vào kết nối, không phải B2B đại trà.

Hannover Messe: Thu mua công nghiệp, người quyết định sản xuất

Hannover Messe vận hành khác CES và MWC. Ít phô diễn truyền thông, nhiều cuộc gặp thu mua.

Đội thu mua công nghiệp đến với chỉ tiêu cụ thể. Họ đánh giá thiết bị tự động hóa, linh kiện công nghiệp, hệ thống năng lượng và công nghệ sản xuất. Tỷ lệ 70% người quyết định khiến trao đổi dẫn đến đơn hàng, không chỉ danh thiếp.

Kỹ sư sản xuất đánh giá thông số kỹ thuật và yêu cầu tích hợp. Họ ảnh hưởng quyết định mua dù không luôn có quyền cuối.

Phái đoàn thương mại chính phủ dùng Hannover Messe cho phát triển kinh tế. Chương trình Quốc gia Đối tác (Canada năm 2025) mang đến các đoàn quốc gia tìm nhà cung cấp và đối tác.

Germany Trade & Invest ghi nhận Đức tổ chức 2/3 hội chợ hàng đầu thế giới, với 60% nhà triển lãm nước ngoài. Hannover Messe là ví dụ điển hình cho trọng tâm công nghiệp quốc tế này.

Thiếu vắng: Bán lẻ tiêu dùng. Truyền thông săn sản phẩm “viral”. VC tập trung vào ứng dụng tiêu dùng. Hannover Messe phục vụ B2B công nghiệp, không phải thị trường tiêu dùng.

Cấu phần chi phí: Bạn sẽ thật sự chi bao nhiêu?

So sánh chi phí diện tích gian hàng (trên mỗi m²/ft²)

Hạng mục chi phíCES (USD)MWC Barcelona (EUR)Hannover Messe (EUR)
Thuê đất trống (mỗi m2)$390-$510€350-€600€180-€350
Gian tiêu chuẩn (mỗi m2)$550-$750€500-€800€280-€450
Kích thước tối thiểu100 ft2 (9.3 m2)9 m29 m2
Phụ phí góc+15-25%+10-20%+10-15%
Phụ phí đảo+30-50%+25-40%+20-30%

Chi phí diện tích thay đổi theo vị trí hall, độ hiển thị, và thời điểm đặt. Đặt sớm (trước 6+ tháng) thường tiết kiệm 10–15%.

Đi lại, lưu trú và chi phí ẩn theo điểm đến

Las Vegas (CES): Khách sạn gần LVCC ở mức $300–$600/đêm trong CES. Khoảng cách với đa số thị trường quốc tế làm tăng chi phí bay. Dự trù $2,500–$4,000 mỗi thành viên cho đi lại và lưu trú.

Barcelona (MWC): Khách sạn cách Fira Gran Via có thể đi bộ đạt €400–€700/đêm trong MWC. Vị trí châu Âu giảm chi phí di chuyển cho đội EU. Dự trù €1,500–€3,000 mỗi người.

Hannover (MWC): Sức chứa khách sạn hạn chế đẩy giá trong kỳ hội chợ. Dự €250–€450/đêm, nhiều nhà triển lãm ở thành phố lân cận và đi lại hằng ngày. Dự trù €1,200–€2,500 mỗi người.

Chi phí ẩn ở mọi hội chợ:

  • Kết nối điện: $500–$2,000
  • Internet/WiFi: $300–$1,500
  • Thuê nội thất: $1,000–$5,000
  • Hệ thống quét lead: $500–$1,500
  • Vệ sinh gian hàng: $200–$500
  • Lưu kho: $300–$1,000

Kịch bản ngân sách: Startup vs. hiện diện toàn phần

Hiện diện startup (gian 9–20 m², 2–3 người): $25,000–$45,000

Hiện diện toàn phần (gian 50–100 m², 6–10 người): $90,000–$150,000+

Các con số này chưa tính chi phí cơ hội. Đội 4 người dành hai tuần cho chuẩn bị và tham dự là lượng năng lực đáng kể bị chuyển hướng.

Lớp hải quan và logistics: Điều đối thủ không nói

Phần này phân biệt người đã từng triển lãm quốc tế với người chỉ đọc về nó.

Cốt lõi ATA Carnet: Một chứng từ cho ba điểm đến

ATA Carnet hoạt động như hộ chiếu cho hàng hóa. Cho phép tạm nhập thiết bị demo, mẫu, và dụng cụ chuyên môn mà không phải nộp thuế hay ký quỹ tại mỗi nước.

Hệ thống ICC ATA Carnet hoạt động tại 87 quốc gia/vùng lãnh thổ. Cả ba điểm đến (Mỹ, Tây Ban Nha/EU, Đức/EU) đều chấp nhận ATA Carnet.

Yêu cầu chính:

  • Hàng phải tái xuất trong 12 tháng
  • Mặt hàng phải nhận dạng được (số serial, mô tả)
  • Giá trị Carnet phải bao trùm giá trị thương mại hàng hóa
  • Xử lý 24–48 giờ qua phòng thương mại quốc gia

Điểm hay sai: Liệt kê hàng quá chung chung (“thiết bị điện tử” thay vì model cụ thể) gây khó tại hải quan khi hàng không khớp chứng từ. Khác quên đóng dấu xuất, tạo nghĩa vụ thuế không đáng có.

Chi phí: Phí Carnet thường 1–3% giá trị hàng, cộng phí xử lý của phòng thương mại ($200–$500). So với nguy cơ thuế 5–25% nếu nhập không theo diện tạm nhập.

Tạm nhập không dùng ATA Carnet: US TIB vs EU Temporary Admission

Không phải nhà triển lãm nào cũng cần Carnet. Có lựa chọn thay thế, mỗi cách có đánh đổi.

US Temporary Importation Under Bond (TIB): Cho phép tạm nhập miễn thuế để triển lãm. Cần ký quỹ (thường 110% thuế tiềm năng) và làm việc với broker hải quan. Giấy tờ nhiều hơn Carnet, nhưng áp dụng cho hàng không thuộc diện Carnet.

EU Temporary Admission: Bộ luật Hải quan Liên minh cho phép tạm nhập hàng triển lãm. Cần tờ khai hải quan và có thể cần bảo lãnh. Đơn giản hơn với doanh nghiệp EU; phức tạp hơn với bên ngoài EU.

Khi dùng cách nào:

  • ATA Carnet: Nhiều quốc gia, hàng giá trị cao, lịch triển lãm lặp lại
  • TIB: Chỉ triển lãm tại Mỹ, hàng không đủ điều kiện Carnet, sự kiện một lần
  • EU Temporary Admission: Chỉ EU, doanh nghiệp tại EU, hàng giá trị thấp hơn

Timeline vận chuyển và chọn forwarder

Vận chuyển triển lãm có deadline khắc nghiệt. Trễ khung dựng gian, hàng của bạn sẽ nằm kho trong khi bạn giải thích bàn trưng bày trống.

Yêu cầu timeline:

  • Đường biển đến Las Vegas: 6–8 tuần từ châu Á, 4–6 tuần từ châu Âu
  • Đường hàng không đến Las Vegas: 5–10 ngày, chi phí gấp 3–5 lần biển
  • Đường biển đến Barcelona/Hannover: 4–6 tuần từ châu Á, 1–2 tuần nội châu Âu
  • Đường hàng không đến Barcelona/Hannover: 3–7 ngày

Tiêu chí chọn forwarder:

  • Kinh nghiệm logistics triển lãm (không chỉ hàng hóa chung)
  • Năng lực thông quan tại điểm đến
  • Kinh nghiệm xử lý ATA Carnet
  • Phối hợp giao hàng tại địa điểm
  • Năng lực logistics hồi lưu

Hỏi tham chiếu từ nhà triển lãm tại hội chợ mục tiêu. Nhiều forwarder hàng hóa chung đánh giá thấp yêu cầu đặc thù triển lãm: khung giao chính xác, thủ tục vào địa điểm, và hệ quả nếu trễ.

Thị thực và yêu cầu nhập cảnh cho đội triển lãm

Nhập cảnh Mỹ: ESTA, thị thực B1, và câu hỏi của viên chức hải quan

Tham dự CES yêu cầu phép nhập cảnh Mỹ cho thành viên không phải công dân Mỹ.

ESTA (Chương trình Miễn thị thực): Công dân 41 nước có thể xin ESTA trực tuyến. Hiệu lực 2 năm, nhiều lần nhập. Phí $21. Nộp trước tối thiểu 72 giờ; sớm hơn càng tốt.

Thị thực B1: Cần cho quốc tịch không đủ điều kiện ESTA. Nộp tại ĐSQ/LSQ Mỹ. Thời gian xử lý từ vài ngày đến vài tháng tùy nơi. Bắt đầu sớm.

CBP thường hỏi: “Mục đích chuyến đi?” Trả lời: tham dự/triển lãm tại CES. “Làm cho công ty nào?” “Lưu lại bao lâu?” “Ở đâu?” Chuẩn bị xác nhận khách sạn, vé khứ hồi, thư công ty.

Dễ gây rắc rối: Trả lời mơ hồ. Thông tin bất nhất. Đến nơi không có vé khứ hồi. Nhắc đến bất cứ điều gì nghe như lao động thuê thay vì tham dự triển lãm.

Schengen: Chương trình tạo thuận lợi thị thực hội chợ

MWC và Hannover Messe nằm trong khu vực Schengen. Một thị thực bao phủ cả hai.

Quốc tịch được miễn Schengen: Công dân 60+ nước có thể vào 90 ngày trong bất kỳ giai đoạn 180 ngày mà không cần thị thực. Kiểm tra danh sách hiện hành trước khi giả định đủ điều kiện.

Cần thị thực Schengen: Nộp tại ĐSQ/LSQ quốc gia điểm đến chính (Tây Ban Nha cho MWC, Đức cho Hannover Messe). Xử lý 15–45 ngày. Nộp sớm.

Tạo thuận lợi hội chợ: Cả Tây Ban Nha và Đức đều có quy trình nhanh cho người tham dự hội chợ. Yêu cầu thư mời từ ban tổ chức. Nhiều nhà triển lãm ghi nhận xử lý nhanh hơn khi có tài liệu hội chợ.

Lập kế hoạch cho đội đa quốc tịch

Đội có thành viên từ các nước khác nhau gặp độ phức tạp cộng dồn. Người có hộ chiếu Mỹ vào không cần thị thực, trong khi hộ chiếu Ấn Độ cần xin trước cả Schengen lẫn Mỹ.

Cách lập kế hoạch:

  1. Liệt kê tất cả thành viên và quốc tịch hộ chiếu
  2. Kiểm tra yêu cầu nhập cảnh cho từng quốc tịch tại mỗi điểm đến
  3. Xác định yêu cầu thị thực có thời gian dẫn dài nhất
  4. Lập ngược từ ngày hội chợ đến hạn nộp hồ sơ
  5. Dự phòng trễ (ùn tắc ĐSQ, yêu cầu bổ sung hồ sơ)

Một thành viên bị từ chối nhập cảnh không chỉ bỏ lỡ hội chợ. Họ để lại lỗ hổng trực gian, cuộc gặp khách hàng và khả năng demo.

Ma trận quyết định: Hội chợ nào phù hợp với doanh nghiệp bạn?

Theo danh mục: Điện tử tiêu dùng, Viễn thông/IoT, Thiết bị công nghiệp

Điện tử tiêu dùng (hàng hoàn thiện cho bán lẻ): CES. Mật độ người mua lẻ và độ phủ truyền thông phục vụ ra mắt và thỏa thuận phân phối.

Hạ tầng viễn thông và hệ sinh thái di động: MWC. Người quyết định phía carrier và công ty nền tảng di động tập trung tại đây.

Thiết bị công nghiệp và tự động hóa: Hannover Messe. Tỷ lệ người quyết định 70% và trọng tâm công nghiệp phù hợp bán hàng B2B sản xuất.

IoT và thiết bị kết nối: Tùy người mua. IoT tiêu dùng (nhà thông minh) → CES. IoT công nghiệp (cảm biến nhà máy) → Hannover Messe. IoT viễn thông (module tế bào) → MWC.

Công nghệ ô tô: CES đã tăng mạnh sự hiện diện ô tô. Hannover Messe bao phủ ô tô công nghiệp (thiết bị sản xuất). MWC đề cập nền tảng xe kết nối.

Theo thị trường mục tiêu: Vào Bắc Mỹ, mở rộng châu Âu, ra mắt toàn cầu

Thâm nhập Bắc Mỹ: CES mang lại tiếp cận người mua lẻ Mỹ và truyền thông đến người tiêu dùng Bắc Mỹ. Vị trí Las Vegas tốn kém nhưng đặt bạn trước những người mua trưng bày kệ tại Mỹ.

Mở rộng châu Âu: Hannover Messe cho sản phẩm công nghiệp; MWC cho viễn thông/di động. Cả hai cho phép tiếp cận đội thu mua châu Âu và đối tác phân phối.

Ra mắt toàn cầu: CES có tầm truyền thông rộng nhất. Hannover Messe thu hút tập người mua công nghiệp quốc tế nhất. MWC với khách từ 205 quốc gia phản ánh tính toàn cầu của ngành viễn thông.

Theo giai đoạn công ty: Startup ra mắt vs. thương hiệu đã có chỗ

Startup ra mắt: CES Eureka Park và MWC 4YFN có chương trình riêng cho startup với chi phí thấp hơn và truy cập nhà đầu tư/truyền thông được chọn lọc. Hannover Messe có khu Young Tech Enterprises cho startup công nghiệp.

Thương hiệu đã hiện diện: Cả ba đều có vị trí premium cho nhà triển lãm lâu năm. Câu hỏi chuyển thành độ phù hợp khán giả hơn là tính sẵn có chương trình.

Thẩm định thị trường: Nếu đang kiểm chứng product–market fit, hãy chọn hội chợ nơi người mua mục tiêu tập trung. Phủ rộng kém giá trị hơn phản hồi tập trung từ người mua thực.

Khung tính ROI: Đo lường thành công hội chợ

Chỉ số tạo lead và benchmark chi phí/lead

UFI (Hiệp hội Triển lãm Toàn cầu) báo cáo chi phí tạo lead tại hội chợ thấp hơn 38% so với bán hàng hiện trường. Nghiên cứu tương tự chỉ ra ROI bình quân $4.52 cho mỗi $1 chi.

Bình quân che khuất biến động lớn. ROI của bạn phụ thuộc vào:

Chất lượng lead: 100 lượt quét phù hiệu từ khách tò mò khác 20 cuộc gặp với quản lý thu mua đủ điều kiện. Theo dõi nguồn và mức độ đủ điều kiện, không chỉ số lượng.

Cách tính chi phí/lead đủ điều kiện: Tổng chi triển lãm ÷ Số lead đủ điều kiện = Chi phí mỗi lead đủ điều kiện

So sánh với kênh khác. Nếu bán hàng hiện trường tốn $500 mỗi cuộc gặp đủ điều kiện và hội chợ tốn $300, hội chợ hiệu quả hơn. Nếu hội chợ tốn $800/lead đủ điều kiện, xem lại lựa chọn hội chợ hoặc cách vận hành gian.

Ngoài lead: Giá trị hiển thị thương hiệu, đối tác và tình báo thị trường

Tạo lead chỉ là một phần giá trị hội chợ.

Hiển thị thương hiệu: Hiện diện ở hội chợ lớn thể hiện sự tham gia thị trường. Vắng mặt có thể bị coi là yếu thế trước đối thủ và khách hàng. Giá trị này có thật dù khó định lượng.

Phát triển đối tác: Hội chợ tập trung đối tác, nhà phân phối, và kênh. Một thỏa thuận phân phối có thể vượt giá trị lead trực tiếp.

Tình báo thị trường: Bốn ngày quan sát đối thủ, trò chuyện khách hàng, và cập nhật xu hướng giúp định hướng chiến lược vượt ra ngoài bán hàng tức thời.

Quan hệ nhà đầu tư: Với công ty tìm vốn, hiện diện tại hội chợ giúp tối ưu lịch gặp và tín hiệu uy tín.

Chuyển đổi hậu hội chợ: Từ quét phù hiệu đến đơn mua hàng

Hội chợ kết thúc. Công việc bắt đầu.

Theo dõi trong 48 giờ: Liên hệ lead đủ điều kiện trong 48 giờ khi cuộc trao đổi còn mới. Email “rất vui được gặp” chung chung lãng phí cơ hội. Hãy nhắc nội dung đã bàn và bước tiếp theo.

Chấm điểm và phân luồng lead: Không phải lead nào cũng ưu tiên như nhau. Chấm theo thẩm quyền mua, timeline, mức phù hợp. Phân luồng đến tài nguyên bán hàng phù hợp.

Yêu cầu mẫu và báo giá: Hội chợ sinh yêu cầu mẫu và RFQ. Xử lý nhanh hơn đối thủ—những người cũng đã gặp cùng khách đó.

Timeline chuyển đổi: Chu kỳ B2B kéo dài nhiều tháng sau hội chợ. Theo dõi cơ hội nguồn hội chợ trong pipeline. Đo tỷ lệ chuyển đổi và giá trị thương vụ so với nguồn khác.

Sổ tay timeline: Khi nào đặt, xin, và gửi

Đếm ngược 12 tháng cho nhà triển lãm quốc tế lần đầu

Deadline trọng yếu không được bỏ lỡ

Đặt gian: 6–10 tháng trước hội chợ để có vị trí đẹp. Đặt sát ngày chỉ còn vị trí dư.

Thị thực: 3–6 tháng trước hội chợ cho nước cần phỏng vấn. ESTA/chương trình miễn thị thực: tối thiểu 72 giờ, khuyến nghị 2 tuần.

ATA Carnet: 4–6 tuần trước khi gửi hàng. Có dịch vụ nhanh nhưng tốn kém.

Đường biển: 6–8 tuần trước hội chợ cho liên lục địa, 3–4 tuần cho nội vùng.

Đường hàng không: 2–3 tuần trước hội chợ, tính cả thời gian thông quan.

Hủy khách sạn: Kiểm tra kỹ chính sách. Đặt giai đoạn hội chợ thường rất chặt điều khoản hủy.

Để có hướng dẫn chi tiết, xem cẩm nang chuẩn bị cho nhà triển lãm lần đầu của chúng tôi.

Sau hội chợ: Chuyển đổi lead quốc tế thành lô hàng thương mại

Từ gửi mẫu đến container đầu tiên: Cầu nối logistics

Thành công hội chợ tạo thách thức mới: thực sự đáp ứng nhu cầu quốc tế.

Một người mua tại Hannover Messe yêu cầu mẫu. Bạn gửi. Họ duyệt. Giờ họ muốn một container giao về kho Stuttgart. Độ phức tạp logistics từng áp cho thiết bị demo nay áp cho lô hàng thương mại.

Gửi mẫu: Kiện nhỏ qua chuyển phát nhanh (DHL, FedEx, UPS) phù hợp mẫu ban đầu. Thông quan đơn giản với lô giá trị thấp. Đính kèm hóa đơn thương mại và phân loại HS code chính xác.

Đơn hàng thương mại đầu tiên: Lô lớn cần forwarder, broker hải quan, và có thể giấy phép nhập tùy danh mục hàng. Người mua có thể tự làm thông quan (điều kiện DDP) hoặc kỳ vọng bạn giao chưa thông quan (DAP).

Mở rộng vận hành: Đơn lặp lại biện minh việc thiết lập quy trình nhập, kho ngoại quan, hoặc quan hệ phân phối tại thị trường mục tiêu.

Cách Reevol hỗ trợ vận hành xuất khẩu hậu hội chợ

Khoảng trống giữa lead từ hội chợ và lô hàng thương mại là nơi nhiều nhà xuất khẩu vướng. Bạn đã đầu tư hội chợ, tạo quan tâm, và giờ đối mặt phức tạp vận hành khi giao hàng xuyên biên giới.

Reevol lấp đầy khoảng trống này. Từ chứng từ ATA Carnet cho thiết bị triển lãm đến chứng từ xuất khẩu cho container đầu tiên, chúng tôi xử lý lớp tuân thủ và logistics chuyển lead hội chợ thành đơn giao hoàn tất.

Câu hỏi thường gặp

Câu hỏi thường gặp

Hội chợ nào phù hợp nhất cho công ty phần cứng B2B?+
Phụ thuộc người mua của bạn. Phần cứng tiêu dùng (nhà thông minh, thiết bị đeo) hợp CES để tiếp cận người mua lẻ. Phần cứng công nghiệp (cảm biến, thiết bị tự động hóa) hợp Hannover Messe nhờ mật độ đội thu mua. Phần cứng viễn thông (thiết bị mạng, thiết bị di động) hợp MWC để gặp carrier và người mua CNTT doanh nghiệp.
Triển lãm tại CES, MWC, hay Hannover Messe tốn bao nhiêu?+
Dự trù $25,000–$45,000 cho hiện diện startup (gian nhỏ, 2–3 người) và $90,000–$150,000+ cho hiện diện toàn phần (gian lớn, 6–10 người). Chi phí gồm diện tích, dựng gian, đi lại, lưu trú, vận chuyển và dịch vụ. CES thường cao nhất do giá tại Las Vegas; Hannover Messe thường thấp hơn cho cùng kích thước gian.
Tôi có cần ATA Carnet cho thiết bị triển lãm không?+
ATA Carnet đơn giản hóa tạm nhập thiết bị demo tại cả ba điểm đến (Mỹ, Tây Ban Nha, Đức). Nó loại bỏ nghĩa vụ thuế và ký quỹ. Có lựa chọn thay thế (US TIB, EU Temporary Admission) nhưng giấy tờ nhiều hơn. Với thiết bị giá trị cao hoặc lịch triển lãm đa quốc gia, Carnet thường hiệu quả nhất.
Nên đặt gian hội chợ trước bao lâu?+
Đặt trước 6–10 tháng để có vị trí đẹp và giá early-bird. Đặt sát ngày (dưới 3 tháng) thường còn vị trí kém và giá cao. Với nhà triển lãm quốc tế lần đầu, timeline 12 tháng cho đủ chuẩn bị thị thực, vận chuyển và chứng từ hải quan.
Cần thị thực gì để triển lãm tại CES ở Las Vegas?+
Công dân 41 nước trong Chương trình Miễn thị thực dùng ESTA ($21, nộp online, hiệu lực 2 năm). Quốc tịch khác cần thị thực B1 từ ĐSQ/LSQ Mỹ. Thời gian xử lý chênh lệch lớn theo địa điểm. Nộp sớm và chuẩn bị: thư công ty, đăng ký hội chợ, xác nhận khách sạn, vé khứ hồi.
Đo lường ROI hội chợ như thế nào?+
Tính chi phí/lead đủ điều kiện bằng cách lấy tổng chi triển lãm chia số lead đủ điều kiện tạo ra. So sánh với kênh khác. Theo dõi cơ hội nguồn hội chợ qua pipeline để đo tỷ lệ chuyển đổi và giá trị thương vụ. Benchmark ngành gợi ý $4.52 lợi tức cho mỗi $1 chi, nhưng kết quả phụ thuộc chọn hội chợ, vận hành gian và chất lượng theo dõi.